Bayanin PSI da PSIG: Raka'o'in Matsi, Bambance-bambance, da Canje-canje
Menene PSI?
PSI (Fam a kowace Murabba'in Inci) yana auna matsin lamba ta hanyar ƙididdige ƙarfin (fam) da aka yi amfani da shi a kan murabba'in inci ɗaya na yanki. Ana amfani da shi sosai a tsarin hydraulic, matsin lamba na taya, da kayan aikin masana'antu, kuma shine ma'aunin matsin lamba na imperial.
Lura: PSI na iya nufin kuɗi (Tayin Tsabar Kuɗi na Farko) ko magani (Inventory of Stress Inventory), amma wannan jagorar ta mayar da hankali kan mahallin injiniya.

PSI a matsayin Na'urar Matsi
Ma'anar
PSI tana ƙididdige matsin lamba lokacin da lb 1 na ƙarfi ya yi aiki a kan saman in² 1. Yana da rinjaye a Amurka/Birtaniya don aikace-aikacen injiniya.
Maɓallan Canje-canje
| PSI | kPa | mashaya | MPa |
|---|---|---|---|
| 1 PSI | 6,895 | 0.0689 | 0.00689 |
| 1 atm | 101.3 | 1.013 | 0.1013 |
| Daidaito | 1 atm ≈ 14.696 PSI | 1 MPa ≈ 145 PSI |
Misali na Gaske
-WOG 1000Bawul ɗin ƙwallon ƙafa: Yana nufin bawul ɗin ƙwallon PSI 1000 = sandar 68.95 ko kuma 6.895 MPa
-ABawul ɗin ƙwallon WOG na 2000: Yana nufin bawul ɗin ƙwallon PSI 2000 = sandar 137.9 ko 13.79 MPa

Menene PSIG?
Ma'anar PSIG
PSIG (Fam a kowace Murabba'in Inci Ma'auni) yana auna matsin lamba—matsidangane da matsin lamba na yanayiWannan shine ƙimar da aka nuna akan yawancin ma'aunin matsin lamba.
PSI vs PSIG: Babban Bambancin
| Wa'adi | Nau'i | Wurin Tunani | Tsarin dabara |
|---|---|---|---|
| PSI | Dogaro da mahallin | Ya bambanta (sau da yawa = PSIG) | Nau'in gama gari |
| PSIG | Matsi na ma'auni | Matsi na yanayi na gida | PSIG = PSIA – 14.7 |
| PSIA | Matsi mai ƙarfi | Cikakken injin tsabtace iska | PSIA = PSIG + 14.7 |
Misalai Masu Amfani
Taya mai lakabin "35 PSI" = 35 PSIG (ma'aunin matsin lamba).
Injin da ke cikin ruwa a matakin teku yana karanta -14.7 PSIG (PSIA = 0).
PSI vs PSIG: Manyan Aikace-aikace
Layukan Amfani da Masana'antu
PSIG:Ana amfani da shi a cikin ma'aunin matsin lamba, na'urorin damfara, da tsarin hydraulic (misali, auna matsin lamba na taya ko matsin lamba na bututun mai).
PSIA:Muhimmanci a tsarin sararin samaniya/magudanar ruwa inda matsin lamba mai yawa ke da mahimmanci.
Bayanin Fasaha
Takardu sau da yawa suna rage PSIG zuwa "PSI,"amma yanayi mai tsauri yana buƙatar bambanci (misali, jerin bayanai na jirgin sama "18 PSI" amma yana nufin 18 PSIG).
Dokar babban yatsa:Yawancin karatun "PSI" na masana'antu a zahiri PSIG ne.
Cikakken Teburin Canza PSI
Canjin Na'urar Matsi
| Naúrar | PSI | mashaya | MPa |
|---|---|---|---|
| 1 PSI | 1 | 0.0689 | 0.00689 |
| mashaya 1 | 14.5 | 1 | 0.1 |
| 1 MPa | 145 | 10 | 1 |
Sauran Maɓallan Canzawa
1 PSI = 0.0703 kg/cm²
1 kg/cm² = 14.21 PSI
1 atm = 14.696 PSI = 101.3 kPa = 760 mmHg
Tambayoyin da ake yawan yi: PSI da PSIG
T: Shin PSI iri ɗaya ne da PSIG?
A: A aikace, "PSI" sau da yawa yana nufin PSIG (matsa lamba). A fasaha, PSI ba shi da tabbas, yayin da PSIGa bayyanenassoshi matsin lamba na yanayi.
T: Me yasa bawuloli ke amfani da ƙimar PSI?
A: PSI yana nuna matsakaicin jurewar matsin lamba (*misali, bawul ɗin PSI 1000 = sandar 68.95*).
T: Yaushe ya kamata in yi amfani da PSIA da PSIG?
A: Yi amfani da PSIG don karanta matsin lamba na kayan aiki; PSIA don tsarin injin ko lissafin kimiyya.
Muhimman Abubuwan Da Ake Ɗauka
1. PSI = ƙarfi a kowace murabba'in inci; PSIG = PSI idan aka kwatanta da matsin lamba na yanayi.
2. Yawancin ƙimar "PSI" na masana'antu PSIG ne (misali, matsin lamba na taya, ƙimar bawul).
3. Canje-canje masu mahimmanci: 1 PSI = sandar 0.0689, 1 MPa = 145 PSI.
Lokacin Saƙo: Yuni-24-2025





